Tích vào Ô “Issued Retroactively” trên C.o form E và Form D.

0
52
Rate this post

Chứng nhận xuất xứ là một yếu tố quan trọng không thể thiếu trong quá trình nhập khẩu hàng hoá. Đặc biệt, Certificate of Origin Form (C.O) hay gọi là Form D, E… (hoặc FE nếu giao dịch với bên Trung Quốc) ảnh hưởng trực tiếp đến việc áp dụng thuế nhập khẩu. Vậy làm thế nào để xác định khi nào chúng ta cần đánh dấu ô “Issued Retroactively” và khi nào lại không cần? Dưới đây, mình sẽ cung cấp một số thông tin hữu ích để bạn có thể áp dụng chính xác vào thực tế.

C.O được coi là hợp lệ

Theo nguyên tắc, một Certificate of Origin được coi là hợp lệ khi được cấp trước thời điểm giao hàng hoặc không chậm hơn ba (03) ngày, lấy ngày giao hàng làm mốc tính (ngày ON BOARD). Tuy nhiên, trong trường hợp ngoại lệ, nếu C.O không được cấp trước thời điểm giao hàng hoặc không chậm hơn ba (03) ngày, lấy ngày giao hàng làm mốc theo đề nghị của người xuất khẩu, C.O có thể được cấp sau trong vòng mười hai (12) tháng, lấy ngày giao hàng làm mốc và buộc phải đánh dấu vào “Issued Retroactively” theo Điều 1 Thông tư 37/2011/TT-BCT ngày 10/10/2011 (quy định như vậy).

Ví dụ: Bạn là nhà xuất khẩu và hàng hoá của bạn đã on board vào ngày 20/08/2017.

  1. Trường hợp không cần đánh dấu ô Issued Retroactively là khi C.O được phát hành trước hoặc cùng ngày 23/08/2017.
  2. Trường hợp buộc phải đánh dấu ô Issued Retroactively là khi C.O được phát hành SAU ngày 23/08/2018, tức là từ ngày 24/08 trở đi trong vòng 12 tháng kế tiếp (tính cả ngày 24, 25, 26, 27…). Nếu bạn không đánh dấu ô “Issued Retroactively”, C.O của bạn sẽ bị hải quan từ chối và không được chấp nhận. Tuy nhiên, để giải quyết trường hợp này, bạn hãy đọc tiếp.

Đơn giản thôi, bạn có thể tự mình đánh dấu. Nếu bạn có kỹ thuật máy tính, photo, cắt ghép ảnh chuẩn, bạn có thể tự mình đánh dấu. Nếu không làm được, hãy liên hệ với chúng tôi qua số điện thoại 0938.24.4404 (phí 200k) để được hỗ trợ.

Đôi lúc trong trường hợp 1, khi C.O được phát hành trong (trước) 3 ngày kể từ ngày on board, nhưng bạn lại thấy đánh dấu ô “Issued Retroactively”. Vậy tình trạng này có phải làm C.O không hợp lệ không? Trước ngày 25/3/2015, đó không được coi là hợp lệ. Tuy nhiên, sau ngày 25/3/2015, theo Điều 26 Thông tư số 38/2015/TT-BTC ngày 25/3/2015, C.O vẫn được chấp nhận nếu trên ô số 13 có đánh dấu vào mục “Issued Retroactively” và cơ quan hải quan không có nghi ngờ về độ chính xác của thông tin khai báo trên C.O và nguồn gốc xuất xứ hàng hóa.

Đó là một số thông tin cần thiết để bạn hiểu cách đánh dấu ô “Issued Retroactively” trên C.O form E và Form D. Nếu bạn có bất kỳ câu hỏi nào, hãy nhớ rằng chúng tôi luôn sẵn lòng giúp đỡ bạn. Đừng ngại liên hệ với chúng tôi qua Skype: mr.hieu.logistics1 hoặc số điện thoại +84 938244404.

Dnulib.edu.vn hy vọng rằng bài viết này đã cung cấp cho bạn những thông tin hữu ích để áp dụng vào công việc hàng ngày của bạn. Để biết thêm thông tin chi tiết, hãy truy cập dnulib.edu.vn.